+ Trả Lời Bài Viết.
Trang 2/3 ĐầuĐầu 1 2 3 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 11 tới 20 của 28

Chủ đề: Ý tưởng kinh doanh hay và mới lạ ở vùng quê nông thôn, miền núi

Thành viên tích cực Avatar của khonggiandep
    Thanks
    26
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nhatino Xem bài viết
    Mình vừa có chuyến công tác vài ngày ở Buôn Hồ (1 thị xã cách TP Ban Mê Thuộc 1h đi xe), và chợt nảy ra vài ý tưởng hay, khá độc đáo và mới lạ ở vùng quê nông thôn miền núi, kinh doanh những sản phẩm này mình tin là sẽ thành công.
    Mình dạy cho 1 lớp cấp dưỡng ,và có cho làm 1 bài khảo sát và nhận ra vài sản phẩm /dịch vụ chưa có người cung cấp .
    Ai đang ở khu vực này có thể tham khảo nếu có ý định kinh doanh gì thì cũng có hướng sát với thực tế hơn.
    Quan niệm của mình là cung cấp cái gì thị trường đang cần thì mới bớt rủi ro và tỉ lệ thành công cao.

VÀo vấn đề luôn:

1.Máy xay thịt : thị trường BH chưa có bán ,trong khi nhu cầu sử dụng thì có .
    2 Một số thực phẩm thông dụng ở Sg nhưng thị trường BH chưa có

DỊCH VỤ
    - Ai có tâm huyết nữa thì có thể mở 1 trung tâm dạy nấu ăn (miễn phí )+ bán thực phẩm dạng siêu thị mini ,lớp học sẽ cung cấp nhiều cách chế biến món ăn mới có sử dụng thực phẩm trong siêu thị bán , như thế sẽ hỗ trợ tốt việc kd.
    -Dịch vụ cung cấp thực phẩm sạch cho các trường học ( mầm non).

Do mình chỉ ở thị xã Buôn hồ chưa qua TP BMT nên những ý tưởng trên nếu làm ở BMT thì ai có làm phải khảo sát thêm nhé.
    mình có đọc 1 số bài viết của bạn đánh giá rằng bạn rất tâm huyết với kinh doanh, ý tưởng của bạn rất tuyệt vời
    tuy nhiên mình có góp ý nhỏ thế này: với điều kiện miền núi thì giá là yếu tố số 1, đắt quá không ai mua, vì dù thế nào thu nhập ở đó cũng không thể bằng thành phố được, làm thế nào có thể kinh doanh với mức giá thấp hơn với cùng 1 mặt hàng như khi kinh doanh tại các đô thị?

2. The Following User Says Thank You to khonggiandep For This Useful Post:

nhatino (26-07-2013)

Thành viên tích cực Avatar của nhatino
    Thanks
    31
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Super Moderator Xem bài viết
    diễn đàn có chức năng Auto Save ở góc trái phía dưới mỗi bài viết đó
    @Nhatino chỉ cần ấn vào đó là phục hồi được thôi, lần sau nhớ chú ý nhé, nếu đang post bài bị mất thì cứ ấn vào Restore ở góc trái trong khung Reply
    thanh kiu mod , em sẽ lưu ý

Thanks
    31
    Trích dẫn Nguyên văn bởi khonggiandep Xem bài viết
    mình có đọc 1 số bài viết của bạn đánh giá rằng bạn rất tâm huyết với kinh doanh, ý tưởng của bạn rất tuyệt vời
    tuy nhiên mình có góp ý nhỏ thế này: với điều kiện miền núi thì giá là yếu tố số 1, đắt quá không ai mua, vì dù thế nào thu nhập ở đó cũng không thể bằng thành phố được, làm thế nào có thể kinh doanh với mức giá thấp hơn với cùng 1 mặt hàng như khi kinh doanh tại các đô thị?
    Tuy nhiên nếu Sp đó đúng nhu cầu của họ thì mình nghĩ họ cũng biết rằng phân phối 1 Sp từ miền xuôi lên miền núi sẽ + thêm những chi phí khác ,tất nhiên sẽ có sự so sánh ban đầu , nhưng nếu k mua của bạn họ sẽ mua ở đâu và sẽ phải tốn thêm phí vận chuyển nếu mua ở Tp đem về chẳng hạn.

Mỗi 1 khu vực đếu có mức sống riêng của khu đó , chính vì thế mới cần khảo sát trước thị trường ( đi dọ giá, tìm coi có ai bán Sp đó ....)
    NẾu bạn tìm ra thị trường ngách cho Sp của bạn , b sẽ có đất sống.
    Có thể mình k cạnh tranh bằng giá , mà cạnh tranh bằng cái khác ( hàng hiếm , hàng đúng nhu cầu sử dụng chẳng hạn)

1 sân chơi phù hợp và mới mẻ mang 1 luồng sinh khí mới cho khu vực miền núi -nông thôn ( như lớp dạy nấu ăn chẳng hạn )...thì những đối tượng có tiền sẽ sử dụng ( ở đâu cũng có người nghèo người giàu) và dân khá giả sẽ không đắn đo khi sử dụng dịch vụ

"Dạy nấu ăn " là 1 cụm từ nói cho dễ hiểu nhưng sẽ khác cách dạy nấu ăn ở Sg ,món ăn k cần quá cầu kỳ ,chủ yếu dạy để họ biết cách sử dụng thực phẩm mà mình bán

Kỳ đó mình cũng có ghé qua Gia Lai thăm người bạn .Gia LAi cũng là miền núi , nhưng sao mà dân ở đó giàu nhỉ ...cho nên k phải miền núi -nông thôn đều là dân nghèo hết đâu các bạn ạh,giàu lắm đấy,chỉ là chúng ta chưa hiểu hết nhu cầu của thị trường mà thôi ...khakha....

5. The Following User Says Thank You to nhatino For This Useful Post:

khonggiandep (26-07-2013)

Thành viên tích cực Avatar của khonggiandep
    Thanks
    26
    Tuy nhiên nếu Sp đó đúng nhu cầu của họ thì mình nghĩ họ cũng biết rằng phân phối 1 Sp từ miền xuôi lên miền núi sẽ + thêm những chi phí khác ,tất nhiên sẽ có sự so sánh ban đầu , nhưng nếu k mua của bạn họ sẽ mua ở đâu và sẽ phải tốn thêm phí vận chuyển nếu mua ở Tp đem về chẳng hạn.

Mỗi 1 khu vực đếu có mức sống riêng của khu đó , chính vì thế mới cần khảo sát trước thị trường ( đi dọ giá, tìm coi có ai bán Sp đó ....)
    Có thể mình k cạnh tranh bằng giá , mà cạnh tranh bằng cái khác ( hàng hiếm , hàng đúng nhu cầu sử dụng chẳng hạn)

1 sân chơi phù hợp và mới mẻ mang 1 luồng sinh khí mới cho khu vực miền núi -nông thôn ( như lớp dạy nấu ăn chẳng hạn )...thì những đối tượng có tiền sẽ sử dụng ( ở đâu cũng có người nghèo người giàu) và dân khá giả sẽ không đắn đo khi sử dụng dịch vụ

"Dạy nấu ăn " là 1 cụm từ nói cho dễ hiểu nhưng sẽ khác cách dạy nấu ăn ở Sg ,món ăn k cần quá cầu kỳ ,chủ yếu dạy để họ biết cách sử dụng thực phẩm mà mình bán

Kỳ đó mình cũng có ghé qua Gia Lai thăm người bạn .Gia LAi cũng là miền núi , nhưng sao mà dân ở đó giàu nhỉ ...cho nên k phải miền núi -nông thôn đều là dân nghèo hết đâu các bạn ạh,giàu lắm đấy,chỉ là chúng ta chưa hiểu hết nhu cầu của thị trường mà thôi ...khakha....
    phục Nhatino quá, am hiểu tường tận và phân tích rất thuyết phục
    cám ơn bạn cho mình cơ hội mở mang thêm tầm nhìn trong kinh doanh

7. The Following User Says Thank You to khonggiandep For This Useful Post:

nhatino (27-07-2013)

Thanks
    31
    Trích dẫn Nguyên văn bởi khonggiandep Xem bài viết
    phục Nhatino quá, am hiểu tường tận và phân tích rất thuyết phục
    cám ơn bạn cho mình cơ hội mở mang thêm tầm nhìn trong kinh doanh
    Hy vọng bạn hoặc ai đó sẽ tìm được hướng kd cho riêng mình .
    Giờ ai cũng than kinh doanh thời buổi này khó khăn quá,riêng mình thì nghĩ khác chính vì khó khăn thế mình càng phải tìm tòi sp hay dịch vụ độc đáo thì sẽ sống được ,cũng giống như đi đường lớn kẹt xe đông đúc thì tìm hẻm mà đi ,hơi nhỏ tí nhưng thông thoáng và cũng tới đích.

Khi ra làm ăn ai cũng muốn thắng ( điều tất nhiên) nhưng thực tế k phải ai cũng đạt được mong muốn.Có khi kế hoạch , phương hướng vạch chi tiết rõ ràng nhưng vào thực tế sẽ có những phát sinh không lường trước được ( con người lẫn vật chất +tác động mội trường) -> thua lỗ hoặc gặp nhiều khó khăn.Đó là hiển nhiên và mới có cái gọi là thương trường,cạnh tranh ,cũng thú vị lắm.

Mình có người bạn đi làm lâu năm , cũng chán muốn ra kd riêng nhưng lại suy nghĩ quá kỹ -> tự tạo nhiều khó khăn quanh mình .
    QUAN TRỌNG LÀ BẠN GIẢI QUYẾT NHỮNG KHÓ KHĂN ĐÓ BẰNG CÁCH NÀO VÀ KHẢ NĂNG UYỂN CHUYỂN CỦA BẠN KHI ĐỐI MẶT VỚI NÓ.

Tại sao ở trước chỗ bán vé trong rạp chiếu phim lại giăng những dải dây ziczac , sao k làm 1 lối đi thẳng cho gọn -> vì rằng như thế sẽ tạo cho tâm lý KH thoải mái hơn khi chờ đợi ,thấy rằng mình sắp tới chỗ bán vé rồi .nhưng thực tế còn hơi lâu ,chẳng hể gì vì mắt tôi nhìn thấy cô bán vé rất gần.

RÁt vui được kết bạn và chia sẻ thêm ở nick Yh nhatinocafe
    BẠn nào ở Sg cần trao đổi thêm ,mình giúp được gì trong khả năng sẽ góp ý hết .Vì mình ở Sg nên nếu cần thiết ghé qua chỗ bạn cũng tiện hơn chứ không phải kén bạn nhé,ai ở xa cần cũng welcome
    Lần sửa cuối bởi nhatino; 27-07-2013 lúc 01:14 PM

Thành viên mới Avatar của tuyet_hoang85
    Thanks
    23
    Mình vừa có chuyến công tác vài ngày ở Buôn Hồ (1 thị xã cách TP Ban Mê Thuộc 1h đi xe), và chợt nảy ra vài ý tưởng hay, khá độc đáo và mới lạ ở vùng quê nông thôn miền núi, kinh doanh những sản phẩm này mình tin là sẽ thành công.
    Mình dạy cho 1 lớp cấp dưỡng ,và có cho làm 1 bài khảo sát và nhận ra vài sản phẩm /dịch vụ chưa có người cung cấp .
    Ai đang ở khu vực này có thể tham khảo nếu có ý định kinh doanh gì thì cũng có hướng sát với thực tế hơn.
    Quan niệm của mình là cung cấp cái gì thị trường đang cần thì mới bớt rủi ro và tỉ lệ thành công cao.

VÀo vấn đề luôn:

1.Máy xay thịt : thị trường BH chưa có bán ,trong khi nhu cầu sử dụng thì có .
    2 Một số thực phẩm thông dụng ở Sg nhưng thị trường BH chưa có

DỊCH VỤ
    - Ai có tâm huyết nữa thì có thể mở 1 trung tâm dạy nấu ăn (miễn phí )+ bán thực phẩm dạng siêu thị mini ,lớp học sẽ cung cấp nhiều cách chế biến món ăn mới có sử dụng thực phẩm trong siêu thị bán , như thế sẽ hỗ trợ tốt việc kd.
    -Dịch vụ cung cấp thực phẩm sạch cho các trường học ( mầm non).

Do mình chỉ ở thị xã Buôn hồ chưa qua TP BMT nên những ý tưởng trên nếu làm ở BMT thì ai có làm phải khảo sát thêm nhé.
    mình thấy dịch vụ cung cấp thực phẩm sạch cho các trường mầm non rất hay, ngay cả tại những thành phố lớn đa số các trường mầm non chưa chắc đã có được thực phẩm sạch.
    bạn có nhiều ý tưởng rất thú vị

10. The Following User Says Thank You to tuyet_hoang85 For This Useful Post:

nhatino (28-07-2013)

Banned
    Thanks
    0
    Ra Côn Đảo nghỉ mát vĩnh viễn!
    Lần sửa cuối bởi Super Moderator; 28-07-2013 lúc 09:19 AM

Thanks
    31
    Trích dẫn Nguyên văn bởi duchieusale01 Xem bài viết
    Ra Côn Đảo nghỉ mát vĩnh viễn!
    ý bạn là sao nhỉ ?

Thanks
    31
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tuyet_hoang85 Xem bài viết
    mình thấy dịch vụ cung cấp thực phẩm sạch cho các trường mầm non rất hay, ngay cả tại những thành phố lớn đa số các trường mầm non chưa chắc đã có được thực phẩm sạch.
    bạn có nhiều ý tưởng rất thú vị
    Nếu vừa cung cấp được thực phẩm sạch và đa dạng chủng loại + tư vấn thêm menu ,mở lớp bồi dưỡng kiến thức nấu ăn liên quan đến công việc ncấp dưỡng chắc sẽ thu hút các trường Sg lẫn các tỉnh

Thành viên tích cực
    Thanks
    26

bạn đã điều tra xem tại Gia Lai có dịch vụ dạy nấu ăn nào chưa, và nếu có thì họ có thể sống bằng nghề được chưa? Hay chỉ mở cho vui và làm miễn phí (làm gì có ai dạy miễn phí nhỉ)
    Mình thấy ý tưởng của bạn táo bạo nhưng có lẽ là không khả thi lắm cho khu vực đó

15. The Following User Says Thank You to baphuong For This Useful Post:

nhatino (31-07-2013)

+ Trả Lời Bài Viết.
Trang 2/3 ĐầuĐầu 1 2 3 CuốiCuối