PDA

View Full Version : Lách thuế - làm thế nào để đúng luật?

trieukhuc
11-10-2011, 11:54 AM
Lách thuế khác trốn thuế các pác nhé, lách thuế là lách luật, làm những gì mà pháp luật ko cấm (có thể pháp luật chưa cho phép, nhưng không có điều khoản nào cấm, thì mình vẫn lách được), điều này ko vi phạm luật pháp.
Theo quan điểm của mình: Lách thuế ko phải là 1 hành động xấu, nó có nhiều mặt tích cực hơn. Thứ nhất: nó khiến các nhà làm luật phải ko ngừng hoàn thiện và cải tiến luật, luật càng được cải tiến thì xã hội càng phát triển. Thứ 2: nó mang lại thói quen tư duy linh hoạt cho DN, và giảm thiểu chi phí cho DN.

Còn trốn thuế - đương nhiên là vi phạm luật rồi, nhiều quốc gia còn xử rất nặng tội trốn thuế, chủ doanh nghiệp trốn thuế có liên đới còn bị đi tù nhiều năm.

Ở đây chúng ta ko bàn đến việc trốn thuế, vì đó là 1 hành động phạm pháp, chúng ta chỉ bàn đến việc lách thuế, các thủ thuật lách thuế và làm thế nào để lách thuế thành công.
VN là nước đang phát triển, và về cơ bản chúng ta mới bắt đầu bước vào nền kinh tế thị trường được hơn 20 năm, các văn bản luật còn chưa hoàn thiện và còn khá nhiều chỗ bất hợp lý, vì vậy nếu chúng ta biết cách lách thì vẫn giảm thiểu được rất nhiều về chi phí thuế. Một việc làm ko sai, pháp luật ko cấm, nó có diễn ra cũng là điều bình thường.

Các bác làm chuyên làm thuế DN, hoặc có kinh nghiệm lâu năm về thuế cùng vào đây thảo luận cùng tớ nhé. Mong được học hỏi kinh nghiệm lách thuế của tất cả mọi người
Thanks các bác [12]

camtu82
11-10-2011, 08:19 PM
Em xin được đặt dép hóng kinh nghiệm các bác [24]

minhdong
10-11-2011, 12:12 PM
Lách thuế khó đấy
phải nắm vững luật thuế, các văn bản có liên quan đến tài chính kế toán...
Ngoài ra còn phải có nhiều năm kinh nghiệm, am hiểu nghiệp vụ

tieudiem
27-03-2012, 01:01 PM
muốn lách thuế thì phải lobby với cán bộ thuế
ko thì còn lâu nhé, ngồi đấy ủ mưu nghĩ kế cũng có lách vào bụi [13]

nhantran6484
02-04-2012, 06:29 PM
Cụ thể hơn đi bác, ví dụ như bác muốn lách thuế gì? Thuế thì có nhiều loại thuế lắm. Thuế TNDN, thuế GTGT, Thuế TNCN,...

savis
03-04-2012, 12:38 PM
Cụ thể hơn đi bác, ví dụ như bác muốn lách thuế gì? Thuế thì có nhiều loại thuế lắm. Thuế TNDN, thuế GTGT, Thuế TNCN,...
chủ yếu vẫn là thu nhập doanh nghiệp bác ạ
giá trị gia tăng thì chủ yếu là mua bán hóa đơn lòng vòng

nhantran6484
03-04-2012, 03:37 PM
chủ yếu vẫn là thu nhập doanh nghiệp bác ạ
giá trị gia tăng thì chủ yếu là mua bán hóa đơn lòng vòng
Nếu phần thuế TNDN, bác có thể tăng lương nhân viên lên cao hơn 1 tí, nhưng đừng đến mức nộp thuế TNCN là được.
Phân bổ đều các chi phí khống chế theo thông tư 130 về thuế TNDN nữa....
Mong các bác cho thêm ý kiến!

savis
03-04-2012, 03:40 PM
Nếu phần thuế TNDN, bác có thể tăng lương nhân viên lên cao hơn 1 tí, nhưng đừng đến mức nộp thuế TNCN là được.
Phân bổ đều các chi phí khống chế theo thông tư 130 về thuế TNDN nữa....
Mong các bác cho thêm ý kiến!
chính xác đấy
bác làm trong nghề nên hiểu khá tường tận
vote bác [24]

nhantran6484
03-04-2012, 05:26 PM
Các bác hiện đang làm chủ doanh nghiệp hay có ý định mở doanh nghiẹp, nếu muốn tìm hiểu gì thêm. Cứ post lên đi nhé, anh em mình cùng thảo luận nhé các bác!

candy
04-04-2012, 07:52 PM
Các bác hiện đang làm chủ doanh nghiệp hay có ý định mở doanh nghiẹp, nếu muốn tìm hiểu gì thêm. Cứ post lên đi nhé, anh em mình cùng thảo luận nhé các bác!
bác đóng góp dùm em xem thuế NK thì lách thế nào, em thấy khó có vẻ lách vì nhập khẩu các mặt hàng đa số áp theo tên hàng cụ thể rất chi tiết, nên gần như ko lách được gì

nhantran6484
04-04-2012, 11:15 PM
bác đóng góp dùm em xem thuế NK thì lách thế nào, em thấy khó có vẻ lách vì nhập khẩu các mặt hàng đa số áp theo tên hàng cụ thể rất chi tiết, nên gần như ko lách được gì
Cái thuế nhập khẩu thì em không rành lắm bác, vì em làm kế toán muh đâu có làm ở cảng đâu muh biết! Nhưng theo như anh em bên đó bàn luận, em óng hớt dc là: Nhập về mặt hàng này, đáng lẽ sẽ đánh thuế cao hơn, nhưng các anh em làm ở cảng, đút lót cho mấy cụ bên hải quan, khai mặt hàng nào tương tự ( ví dụ như nhập ly uống rượu = thủy tinh cao cấp thì khai là hàng tủy tinh bình thường, dại loại thế) để giảm số thuế NK phải nộp.
Chả biết có chính xác ko nữa! hì hì.

candy
04-04-2012, 11:29 PM
Cái thuế nhập khẩu thì em không rành lắm bác, vì em làm kế toán muh đâu có làm ở cảng đâu muh biết! Nhưng theo như anh em bên đó bàn luận, em óng hớt dc là: Nhập về mặt hàng này, đáng lẽ sẽ đánh thuế cao hơn, nhưng các anh em làm ở cảng, đút lót cho mấy cụ bên hải quan, khai mặt hàng nào tương tự ( ví dụ như nhập ly uống rượu = thủy tinh cao cấp thì khai là hàng tủy tinh bình thường, dại loại thế) để giảm số thuế NK phải nộp.
Chả biết có chính xác ko nữa! hì hì.
dạ
cám ơn bác nhiều
chung quy vẫn là cái phong bì lót tay mới là quyết định, đúng ko bác
đấy chính là nét văn hóa đặc trưng của kinh doanh VN

nhantran6484
04-04-2012, 11:36 PM
dạ
cám ơn bác nhiều
chung quy vẫn là cái phong bì lót tay mới là quyết định, đúng ko bác
đấy chính là nét văn hóa đặc trưng của kinh doanh VN
Em thấy cái vụ lobby mấy bác bên thuế hay bên hải quan là dễ nhất. kaka

donkyhote
04-04-2012, 11:40 PM
Em thấy cái vụ lobby mấy bác bên thuế hay bên hải quan là dễ nhất. kaka
uầy... uầy
lobby Hải quan thì em có làm rồi
các ông ấy kín lắm bác ợ, mà cũng chảnh lắm
nói chung là very "question lemon", làm việc với quan thì đủ thức cực bác à [17]

nhantran6484
09-04-2012, 12:28 AM
uầy... uầy
lobby Hải quan thì em có làm rồi
các ông ấy kín lắm bác ợ, mà cũng chảnh lắm
nói chung là very "question lemon", làm việc với quan thì đủ thức cực bác à [17]
Chắc bac làm việc với các bác ấy lúc các bác ấy đang bị động ý mà, còn các bác hải quan ở lòng vòng Sài Gòn nì, em nghe tụi bạn cứ chửi hoài, hình như ăn trắng trợn lắm ah!